Somo la kumi. Uaminifu. Malengo ya somo. Mwisho wa somo hili mwanafunzi ataweza kujitoa kuwa mwaminifu kabisa katika hali zote na wakati wowote. Wa Abraham Lincoln, mtu mwaminifu. Abraham alifanya kazi katika duka. Siku moja alitambua ya kuwa hakumrejeshea mteja chenchi harisi. Mteja alikuwa ameshaondoka, aliishi maili kadhaa nje ya mji huko vijijini, na Abrahamu alijua ya kwamba hatamuona tena hivi karibuni. Hata ingawa fedha ilikuwa kidogo, alikuwa na wasiwasi kuwa mteja huyo anaweza kuzihitaji. Alitaka pia kuhakikisha kuwa mwanamke asija akafikiri kwamba alikuwa amechukua fedha yake kwa makusudi. Duka lilipofungwa baada ya kazi, Abraham alitembea mairi kadhaa kwa ajili ya kurudisha fedha kwa yule mteja. Kwa sababu ya uangalifu wake katika hiyo hali na hata nyakati zingine, marafiki zake walimuita mwaminifu Abe. Baadaye alikuwa mwanasheria na kisha akajihusisha na serikali. Uaminifu wake uliheshimiwa na hatimaye akahudumu kama rais wa Marekani. Asili ya Mungu. Biblia inatueleza kuwa Mungu hawezi kusema uongo. Tito sura ya kwanza, mstari wa pili. Waebrania sura ya sita mstari wa kumi na nane. Asili yake daima ni thabiti na haibadiriki. Yakobo sura ya kwanza mstari wa kumi na saba. Mungu hasemi tu ukweli inapomletea faida. Hasemi uongo ili kupata matokeo mazuri. Tunaweza kuwa na imani kuwa neno la Mungu ni kweli kabisa na la kutegemewa. Ukweli wake unatupa uhakika. Zaburi sura ya 40 mstari wa kumi na moja. Zaburi tisini na moja mstari wa nne. Je, mahusiano yako na Mungu Yataathiriwa vipi ikiwa humwamini kwa kusema ukweli nyakati zote? Fikiria kuhusu vile ukweli ni wa muhimu katika uhusiano wetu na Mungu. Mungu anatuita tujitoe kwake kabisa. Hatuwezi kufanya hivyo ikiwa hatumwamini kabisa. Viwango vya Mungu vya kweli Mungu anataka tuseme ukweli kila wakati. Mtu anayesema uongo siyo mwadilifu machoni pa Mungu. Mithali sura ya 12, mstari wa 17. Wakati mwingine watu husema uongo kushinda kesi mahakamani. Watu walio na fedha wanaweza kumlipa hakimu kukubali uongo ili waweze kuchukua mali kutoka kwa wengine. Yakobo sura ya pili mstari wa sita. Watu wenye mali huepuka hukumu na kuwafunga watu wasio na hatia kwa kulipa hongo ili kuanzisha uongo. Yakobo sura ya tano mstari wa kwanza na wa sita. Ni dhambi kushuhudia uongo hata kama ukifikiria sababu yako kuwa ni sawa. Biblia inashutumu mashahidi wa uongo na hairuhusu ubaguzi. Kutoka sura ya ishirini mstari wa kumi na sita; Mithali sura ya sita mstari wa kumi na sita hadi wa kumi na tisa; Mithali kumi na nne mstari wa ishirini na tano; Mithali kumi na tisa mstari wa tano na wa tisa. Watu wengi wanafikiri kuwa unaweza kusema uongo kama uongo utasaidia kuleta mema bila kusababisha madhara. Lakini Biblia haijatupa chaguo hilo. Hatujaelezwa kwenye maandiko kwamba kuna wakati tunaweza kusema uongo. Wakristo wanapaswa kuongea ukweli bila kujali mazingira. Ukweli ni muhimu kwa uhusiano wetu. Waefeso Efeso sura ya nne mstari wa kumi na tano. Inasema kwamba kusema ukweli ni muhimu kwa ukuaji hadi ukomavu wa kiroho. Wakorosai sura ya tatu mstari wa tisa. Inasema kwamba kusema uongo ni sehemu ya maisha ya dhambi ambayo tumetoka. Mungu atawahukumu wale wasemao uongo. Waongo wamejumuishwa kwenye orodha ya watenda dhambi. Wabaya waliohukumiwa na sheria ya Mungu. Timotheo wa kwanza sura ya kwanza mstari wa kumi. Ufunuo ishirini na mbili mstari wa kumi na tano. Wasema uongo wote watatupwa kwenye jehanamu ya moto. Ufunuo ishirini na moja mstari wa nane. Waongo hawataingia katika mji wa Mungu. Ufunuo ishirini na moja mstari wa ishirini na saba. Kutumia ukweli kwenye biashara na mahusiano. Soma Mithali sura ya kumi na moja mstari wa kwanza. Mstari huu unaongea kuhusu mizani ambazo kutumika kupima uzito wa kitu kama vile matunda au mboga au nyama. Wakati mwingine, watu wana mizani ambazo zimeundwa ili kutoa uzito usio sahihi, ili mfanyabiashara aweze kupata fedha za ziada. Huu mstari unatukumbusha kuwa Mungu anachukia vitendo vyote vya kutokuwa na uaminifu. Ni makosa kwa mtu kuuza kitu huku akisema uongo kuhusu hali ya kitu au kuficha kasoro zake. Ni makosa kusema uongo unapoeleza mtu kiasi cha fedha ulichonunulia ili kukiuza kwa bei ya juu. Sio vyema kutia sahihi ya jina kwa kitu ambacho sio kweli ili kuepuka kulipa fedha. Sio vyema kwa mtu kumsaidia mwajili wake kudanganya watu kwa faida. Biblia inasema kuwa watu waovu hukopa na hawalipi. Zaburi ya ishirini na moja. Mithali tatu mstari wa ishirini na nane. Baadhi ya watu hukopa na wanahisi kuwa hawana jukumu la kulipa deni lao. Biblia inasema kuwa lazima tuhakikishe kuwa hatukosi kuwapa wengine kile wanachotudai. Warumi 13 mstari wa saba hadi wa nane. Uaminifu unamaanisha kuwa unatimiza ahadi yako na kujitoa. Zaburi 15 inaeleza mtu aliye na uhusiano mzuri na Mungu. Sifa moja ni kuwa huyo mtu anatoa ahadi na kutimiza hata ikiwa ni gharama kwake. Zaburi 15 mstari wa nne. Ni kukosa uaminifu wakati mtu hafanyi kazi kama anavyostahili kwa mtu aliyemwajiri. Waefeso sura ya sita mstari wa tano hadi wa sita. Ni makosa kwa mfanyakazi kumwibia mwajiri wake. Tito sura ya pili mstari wa tisa hadi wa kumi. Ni makosa kutoa risiti za uongo kuonyesha kitu kina gharama ya juu kuliko ilivyokuwa. Ni makosa kwa mfanyakazi au wakala kusema uongo kuhusu bei ya kitu ili aweze kupata kiasi fulani cha fedha. Ni makosa kwa mwajiri kuwanyima wafanyakazi mishahara iliyoahidiwa. Yakobo sura ya tano mstari wa nne. Ni makosa kuchukua kitu ambacho mtu mwingine amekipoteza kwa bahati mbaya. Unapaswa kukirudisha kwa mmiliki kama inavyowezekana. Kumbukumbu la Torati 22 mstari wa kwanza. Kama wewe ni meneja wa rasilimali za mtu mwingine, kama vile mwajiri au huduma, ni makosa kutumia fedha au vitu vya kazi kwa sababu za kibinafsi, kama haujapewa ruhusa. Kielelezo cha changamoto za kitamaduni kwa uaminifu. Katika baadhi ya jamii watu wanaishi chini ya uangalizi wa chifu. Watu ni waaminifu kwa chifu na chifu anatarajia kuwasaidia kwa kila hitaji. Katika hizi jamii, watu wengi hawana mali ya kibinafsi. Rasilimali muhimu kama vile ardhi ni mali ya jamii. Viongozi wanahitajika kusimamia rasilimali kwa faida ya kila mtu. Mtu anapokuwa na hitaji, anahisi kuwa ana haki kuchukua chochote atakacho kutoka kwenye rasilimali ya jamii. Gerard alizaliwa kijiji cha msituni. Familia yake na nyinginezo karibu nao walilima mazao ya chakula kwenye ardhi iliyokuwa mali ya kijiji. Walipata rasilimali kwenye msitu. Hakuna yoyote aliyemiliki ardhi kibinafsi hata sehemu ambazo nyumba zilikuwa zimejengwa. Familia zilisaidiana kulipotokea shida. Chifu alikuwa kama baba kwa kijiji. Watu walitarajia kuwa atatimiza mahitaji yao. Wakati Gerard alipokuwa kijana, alipata kazi na kampuni iliyokuwa inakata miti kutoka kwenye msitu. Aliondoka kijijini kuenda kuishi karibu na sehemu ya kazi. Alilipwa mshahara kila mwezi. Kuna wakati ambao hakukuwa na chakula cha kutosha kwa sababu hakukuwa na mazoea ya kupanga bajeti ya mshahara wake. Alitarajia mwajili wake ampe chakula na alishangaa wakati mwajili alipomwambia kuwa ni jukumu lake kama mfanyakazi kununua kila kitu kutoka kwenye mshahara wake. Wakati dada yake na Jeradi alipohitaji huduma za daktari, na Jeradi alimuomba mwajiri fedha kwa ajili ya dada yake. Jeradi alikasirika pale mwajiri aliposhindwa kuwa wa msaada kwake. Jeradi alifikiri kuwa mwajiri wake angemsaidia katika shida zake, lakini mwajiri akasema Mshahara ndiyo jukumu lake la pekee kwa Gerard. Wakati Gerard alipoata kazi, aliiba baadhi ya vifaa vya kazi ili avipeleke kwenye kijiji, kwa sababu alihisi kuwa mwajiri hakumsaidia vya kutosha. Gerard baadaye alihamia mjini na mke na watoto wake na kapata kazi kwenye duka la kuuza vitu vya chakula. Gerald alimuona mwajiri wake kulipa karo ya shule. Gerald alimuomba mwajiri wake kulipa karo ya shule ya mtoto wake, lakini mwajiri hakufanya hivyo. Wakati fulani Jeradi hakuwa na fedha za kutosha za kununua kila kitu ambacho familia yake ilikuwa inahitaji. Kwa sababu alifanya kazi kwenye duka ambalo lilikuwa linauza chakula. Alidhani kuwa anastahili kuruhusiwa kuchukua chakula kutoka kwenye duka kwa ajili ya familia yake. Alijua kwamba mwajili wake hangekubali, kwa hivyo akachukua chakula kwa siri. Kuna baadhi ya wafanyakazi hawaelewi mipaka ya ahadi ya mwajili. Wanadhani kuwa waajili wana jukumu la mahitaji yao yote. Wanaomba misaada ya aina nyingi zaidi ya mishahara ya kazi zao wasipopewa kile wanahitaji, wanaona kuwa wana haki kuiba, kwa sababu wanahisi ana deni kwao kwa vitu wanavyovihitaji. Soma Tito mbili mstari wa tisa hadi wa kumi na nne. Mistari wa hii inatueleza kuwa mfanyakazi hapaswi kuiba kutoka kwa mwajili wake. Mstari wa kumi unasema kuwa mwaminifu kunafanya mafundisho ya Kikristo yawe na maana sana. Mistari ya mbele inaeleza maisha ya mtu aliyebadilishwa kwa neema. Kutegemewa. Uaminifu sio tu kuhusu fedha na kumiliki. Carlos aliahidi rafiki wake kwamba atamkuta saa mbili kamili asubuhi. Hata hivyo alilala kwa kuchelewa na ikamchukua muda kupata chakula cha asubuhi. Alichelewa zaidi ya saa moja. Alimwambia rafiki yake kuwa dereva wake amemchelewesha kuja kumchukua. Rafiki yake hakushangazwa. Marafiki wa Carlos walijua kuwa yeye sio mwaminifu kwa ahadi zake. Carlos hakukuwa na uaminifu kwa njia mbili. Moja, hakuweka au kuwa mwaminifu kwa ahadi zake. Mbili, alisema uongo kuhusiana na sababu zilizomfanya achelewe. Watu wanaweza kukuamini unaposema kuwa utafanya kazi au utakuwa sehemu fulani. Je, unajiamini unaposema haya? Unapoahidi kitu, unaahidi kuwa utafanya kila uwezavyo kutimiza? Ni makosa kuahidi kitu halafu ukose kufanya bidii kutimiza ahadi yako. Unaposhindwa kutimiza ahadi, ni vyema kuomba msamaha. Usiseme uongo kuhusiana na sababu zilizofanya ushindwe kutimiza ahadi. Ni makosa kulaumu wengine kwenye shirika au kampuni kwa sababu ya makosa yako. Watu ambao mnafanya kazi nao kwa karibu hawatakuamini wakijua ya kwamba utasema uongo kuhusu makosa yako. Kiongozi mwaminifu Hawapatii watu wazo lake kwa kuwaambia mambo ambayo siyo ya kweli. Stephen Covey aliandika kuwa uongozi ni kupata matokeo kwa njia inayohusisha uaminifu. Sababu ya uhusiano Watu wengi wanaamini kuwa ni makosa kusema uongo kwa marafiki au watu unaowafahamu, lakini sio makosa kusema uongo kwa makundi mengine ya watu. Baadhi ya watu huiba fedha au mali nyingine kutoka kwa waajiri wao kwa sababu wanafikiri kwamba wanastahili kulipwa zaidi. Wengine wanawaibia watu matajiri, hasa matajiri walio wageni. Watu wengine wanafanyia vitendo visivyo haki watu kutoka makundi tofauti ya kikabila au tabaka la kijamii. Yesu alisema tuwapende jirani zetu kama vile tunajipenda sisi wenyewe. Kumbuka swali ambalo mwanasheria alimuuliza Yesu, je, jirani yangu ni nani? Ruka sura ya kumi mstari wa ishirini na tisa. Mwanasheria alitaka Yesu abainishe vikundi vya watu ambao wangependwa. Yesu alitoa alitowa hadithi ya Msamaria mwema. Hadithi hiyo inahusu watu wawili kutoka makabila tofauti waliokutana kwa mara ya kwanza. Hawakuwa na uhusiano hapo awali na kulikuwa na mzozo kati ya makabila hayo mawili. Msamaria alimsaidia mwanaume aliyekuwa na hitaji hata ingawa hakulazimishwa na uhusiano wowote. Jambo moja Yesu alifanya kwenye hadithi ni kuwa mtu yeyote asitengwe kutoka kwenye upendo wetu. Hatutakiwi kuamua ni nani anastahili uaminifu wetu. Hatupaswi tuwe waaminifu tu na wale wachache tunaowachagua. Hata tukijua ya kwamba mtu hata adhirika na ukosefu wa uaminifu wetu, tunataka tumfurahishe Mungu kwa kuwa waaminifu. Matendo ya Mitume sura 24 mstari wa kumi na sita. Pia Wafilipi sura ya kwanza mstari wa kumi. Wakorinto wa pili sura ya tano mstari wa tisa. Wewe ungependa uwe mtu wa aina gani? Mungu angependa uwe mtu wa aina gani? Mtu anaweza asistahili heshima yako, lakini Mungu anataka uwe wa heshima. Mtu anaweza kuwa hastahili uaminifu wako, lakini Mungu anataka uwe mtu wa uaminifu. Mtu anaweza kuwa hastahili upendo wako, lakini Mungu alikupenda wakati haukustahili. Na anataka uwe mtu wa upendo. Soma Petro wa kwanza sura ya pili ishirini na moja hadi ishirini na tatu. Na Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa nane hadi wa kumi na mbili. Usiruhusu tabia au sifa ya wengine kuamua tabia au sifa yako. Mtu anaweza sema uongo kwako, lakini wewe usiwe mwenye kusema uongo. Mtu anaweza kukuibia, lakini hiyo isikufanye uwe mwizi. Mtu anaweza kuwa mwenye kiburi kwako, lakini wewe uwe mtu wa heshima. Vielelezo kutoka katika maisha. Vielelezo katika sehemu hii ni visa halisi, lakini majina na maelezo yamebadilishwa. Ni baadhi ya mifano ya kuiba, kusema uongo au zote mbili. Moja. Joji alifanya kazi kwenye kiwanda. Mara kwa mara alichukua vifaa vya usafi, mara kwa mara alichukua vifaa vya kusafishia nyumbani, vyambo, au zana na vitu vingine vidogo, kwa sababu alijua kuwa kiwanda kitanunua vitu hivyo. Mbili. Amani alikuwa dereva wa lori la mizigo wa kampuni kubwa. Wakati alipokuwa anaendesha gari la kampuni, angeona ishara kando ya barabara iliyosema, Tunanunua mafuta ya dizeli. Kuna wakati mwingine angesimamisha gari na kuwauzia mafuta kidogo kutoka kwenye lori. Akijua kwamba kampuni isingejua kuwa mafuta kiasi kidogo yalikuwa yametolewa. Tatu. Tamaara aliaminiwa kununua mtambo wa kompyuta kwa ajili ya ofisi ambapo alikuwa anafanya kazi. Alimpa hongo muuzaji kwenye duka ili aandike risiti inayoonyesha bei ya juu ili aweze kuchukua baadhi ya fedha. Nne. Kwenye bustani katika jiji kubwa, mwanamume mmoja anauza balbu za mwanga ambazo hazifanyi kazi au kuisha nguvu. Wanunuzi wanajua kwamba hazifanyi kazi. Wanazinunua ili kuzipeleka ofisini ambako wataiba balbu nzuri na kuzibadilisha na hizi za zamani. Tano. Alexi alikuwa mkuu wa shule. Siku moja baba mzazi wa mwanafunzi alikuja kwake na akitaka kijana wake apewe daraja nzuri kwenye masomo ya algebra. Alimpatia Alexi fedha. Alexi aliamuru mwalimu wa algebra ampe mwanafunzi alama nzuri. Angelo alikuwa profesa kwenye chuo kikuu. Mshahara wake ulikuwa mdogo. Aliwaambia wanafunzi katika darasa lake kuwa mtihani utakuwa mgumu na kuwa hakuna mwanafunzi atakayefanya vizuri katika mtihani bila hao kununua kutoka kwake ukurasa wenye majibu Saba. Samsoni alikuwa mkuu wa shule ya serikali. Siku moja Yakobo anayefanya kazi na shirika la kimishonari akamuuliza kama shirika la kimishonari lingekodi vyumba kwenye jengo la shule. Samsoni akatoa bei na Yakobo akaleta fedha. Kila mwisho wa mwezi, Samsoni aliweka hizo fedha kwa siri bila kutoa ripoti ya mapato. Nane, Yakobo alifanya kazi na shirika la kimishonari ambalo lilihitaji kukodi nafasi za madarasa. Yakobo alienda kwa rafiki yake Samsoni, mkuu wa shule. Wakakubaliana bei ya kukodi madarasa Halafu Yakobo akaenda kwenye shirika lake akataja bei ya juu. Kila mwezi Yakobo alimletea Samsoni fedha, lakini alibaki na fedha za ziada. Tisa, Masanja alifanya kazi na huduma fulani ambayo ilihitaji jengo jipya. Hilo shirika lilimpa Masanja jukumu la kutafuta kampuni ya ujenzi kwa ajili ya kazi ya ujenzi. Masanja aliongea na kampuni mbalimbali za ujenzi. Badala ya kuchagua kampuni ambayo ingewapa bei iliyo bora zaidi, yeye alichagua ile kampuni ambayo iliahidi kumpa baadhi ya fedha ambazo wangepata kutoka kwa shirika. Kumi. Alisante alihitaji kulitafutia gari lake leseni. Lakini alijua ya kuwa gari lake lisingefikia viwango vya ukaguzi kwa sababu baadhi ya taa zilikuwa hazifanyi kazi. Alilipeleka gari kwenye idara ya ukaguzi na akaona foreni ndefu ya watu ambao walikuwa wameleta magari yao yakaguliwe. Mtu mmoja karibu na lango akamwambia kuwa kwa kiwango fulani cha fedha ataweza kumsaidia apate leseni kwa haraka bila ukaguzi wa gari. Alisante alilipa fedha na muda siyo mrefu akapata leseni na kuondoka kwenda nyumbani. Kumi na moja. Simoni alikuja kuchukua gari lake kutoka eneo la kuegesha magari. Mhudumu wa maegesho alimwambia bei ya kuegesha. Simoni alimpa muhudumu fedha kidogo kuliko ada ya kawaida lakini, akamruhusu kutunza tiketi ya kuegesha ambayo angeweza kumpatia mteja mwingine ili aweze kuitumia, na muhudumu angebaki na fedha ambazo amelipwa na Simoni. Kumi na mbili. Ana hakujiandaa vya kutosha kwa ajili ya mtihani Alipokuja darasani alikaa karibu na mwanafunzi aliyekuwa mwanafunzi bora ili aweze kunakili majibu ya mtihani kutoka kwa rafiki yake. kumi na tatu. Kajiala aliendesha trekta iliyokuwa ikivuta majembe ya kulima kwenye shamba kubwa la serikali. Alitaka kumaliza kazi mapema aliinua jembe ili lisiwe chini sana na kumfanya aendeshe trekta kwa haraka. Shamba lilionekana kuwa tayari, lakini halikuweza kukuza mimea mizuri kwa sababu halikulimwa vizuri. 14. mchungaji Amosi alitumwa na misheni ya kanisa kuwa mchungaji wa kanisa misheni ilimtumia mshahara kila mwezi. Kwa sababu mchungaji Amosi alitaka kanisa limlipe pia, aliwaambia washirika wa kanisa hilo kuwa misheni haimpi msaada wowote. kumi na tano. Mwizi alikuja kwa nyumba ya Abihudi na akaiba fedha Alipowaeleza rafiki zake kuhusu yaliyotendeka, alisema mwizi aliiba vitu vingi, ingawa huo haukuwa ukweli. Rafiki zake walimuhurumia kwa kumpa fedha kununua vitu ambavyo walidhani kuwa vilikuwa vimeibwa. kumi na sita. Chalamila alikuwa chifu wa kijiji kidogo Alikuwa kiongozi katika kanisa la kijiji. Watu wake walikuwa wakale wasio na elimu na maskini, ingawa kijiji kilikuwa na ardhi kubwa. Wafanyabiashara kutoka mjini walitaka kununua ardhi kwa ajili ya miradi ya ukulima. Chalamila aliuza ardhi yote ya kijiji na akatumia fedha kujijengea nyumba kuliko mji kumi na saba. Kila mwaka kanisa la Falfield Community huchagua mama mmoja kumtunza kama mama wa mwaka. Walimchagua sala, sio kwa sababu alikuwa na sifa nzuri kama mama lakini ni kwa sababu walimjua atachangia fedha kwa kanisa. Baada ya kutunzwa, Sara alichangia fedha kanisani kwa ajili ya kununua milango mipya kwa ajili ya mali ya kanisa. Mwaka uliofuata, kanisa liliamua kumteua tena Sara kama mama wa mwaka, hata ingawa alikuwa amehamia jiji lingine. kumi na nane. Hango alikuwa dereva katika huduma fulani. Kila jioni alichukua gari la kazi na kujiegesha sehemu yenye ulinzi. Wakati mwingine, kabla ya kuegesha gari, alikuwa analitumia kubeba abiria na mizigo kama wateja wake wa kibinafsi. Janga la kitaifa la ukosefu wa uaminifu. Hii hadithi ni ya kubuni lakini inaeleza kile kinachofanyika sehemu nyingi. Wakristo katika jiji la Boru walitambua kuwa kulikuwa na jamii kubwa ya watu katika eneo jirani ambao walikuwa wanaishi kwa umaskini. Watu wa hilo eneo walikuwa kabila lililoitwa Ibanese. Kwa vizazi watu wa Ibanese waliishi maisha ya kale sana katika nyumba zao bila kufikiwa na huduma za kiafya au masomo. Wengine hawakuwa na chakula cha kutosha na baadhi yao walikuwa na njaa. Wakristo wa, wa Bol walianza kutoa fedha kusaidia Waibenese. Walituma wawakilishi wao kwa makanisa kwenye maeneo mengine kuomba michango. Wakristo wa, wa Bol walianza kupeleka msaada wa chakula kwa Ibanese kutumia loli za mizigo. Walianza kutegemea viongozi wa kanisa wa Ibanese kusambaza chakula. Viongozi wa Ibanese walianzisha masoko ya kuuza chakula kwa watu wao. Watu wenye fedha pekee ndio waliokuwa na uwezo wa kununua. Kwa hivyo, hakuna chakula chochote kiliweza kuwafikia watu ambao walikuwa na njaa. Viongozi wa kanisa na marafiki zao walichukua faida. Baadhi ya chakula kilipelekwa kwenye maeneo mengine kuuzwa ambako mapato yalikuwa ya juu. Wakristo wa Bolal walisisitiza kuwa chakula lazima kipewe bule kwa wale ambao walikihitaji sana. Viongozi wa kanisa pale Ibanese walitengeneza bajeti ya kusambaza ambayo ilijumuisha kukodi loli la mizigo na madereva na kulipa watu wa kusaidia. Walipanga bei kuwa ya juu kuliko kawaida na kuchukua fedha za ziada. Wakristo wa bora walipohitaji ripoti za matumizi, Waibanese walitoa ripoti za uongo kila wakati Wakristo wa Boral walipogundua vitendo vya kukosa uaminifu, walikata tamaa na kushushwa moyo. Walipojaribu kutafuta tafuta viongozi wengine kutoka jamii ya Ibanese kuwasaidia, lakini walikabiliana na shida hiyo hiyo. Wakristo wengi wa Boral waliacha kutoa, wengine waliendelea kutoa. Muda sio mrefu, wachungaji wachache wa Ibanese walikuwa na magari na nyumba nzuri kwa sababu ya msaada kutoka Bolal. Wachungaji wengine wakaanza kuwaonea wivu na wakatamani mahusiano na watoaji wa Bolal. Wale ambao walikuwa na njaa maeneo ya mbali hawakupata msaada wowote. Kielelezo cha kuhitimisha. Warren Buffett alikuwa mkurugenzi mtendaji kwenye kampuni iitwayo Berkshire. Alitaka kununua kampuni iitwayo McLane Distribution ambayo ilikuwa inamilikiwa na Walmart. Bei ya kununuliwa ilikuwa dola bilioni ishirini na tatu. Kwa kawaida ununuzi huu ulihitaji miezi ya ukaguzi ndiyo mnunuzi aweze kuangalia na kukagua kila kitu. Buffett alikutana na viongozi wa Walmart na wakawa na makubaliano kwenye kikao kimoja. Hakutuma mtu kuhakikisha kuwa mali zilikuwa sawa. Baadaye alisema Tulijua kuwa kila kitu kilikuwa sawa kwa vile Walmart walisema itakuwa na ikawa. Huu mpango mkubwa wa kibiashara ulimalizika kwa haraka kwa sababu viongozi waliaminiana. Sasa jaribu kufikiri kuhusu viongozi tuliowaangazia kwenye kielelezo cha awali. Hakuna mmoja wao ambaye anaweza kufanya maafikiano kama haya, kwa sababu sio wa kuaminiwa. Kila kitu lazima kikaguliwe, ni hivyo inachukua muda mrefu sana na gharama kubwa. Maombi: Baba wa mbinguni, tunakusifu kwa kuwa Mungu wa uadilifu na ukweli tunakushukuru kwa kuwa wakati wote wewe ni mwenye ukweli kwenye shughuli zako. Na sisi tusaidie, tufuate viwango vya uaminifu ambao unavyo kwa ajili yetu. Tusaidie tutumie katika maisha yetu ya kila siku kanuni za uaminifu kwa kila tulisemalo na kufanya. Asante kwa kuwa Baba yetu ambaye hutoa na hutuongoza, tunataka tukuamini kuwa utatutunza. Amina.